Xe máy điện có cần mua bảo hiểm TNDS không?

Theo Ezin Life7 ngày trước

Hiện nay giá xăng tăng cao bất thường do đó xu hướng chuyển qua sử dụng xe điện cũng tăng theo. Thị trường xe điện hiện nay có nhiều dòng xe thiết kế đa dạng và công suất khác nhau. Vì thế, có một số điều cần lưu ý về các quy định đối với xe điện bạn cần biết và khi sử dụng xe máy điện thì chủ xe có cần phải mua bảo hiểm TNDS không? Hy vọng qua bài viết Ezin.vn sẽ giải đáp thắc mắc của bạn bấy lâu nay nhé.

Điều kiện điều khiển xe máy điện

Theo khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định độ tuổi của người lái xe là người đủ 16 tuổi trở lên (không cần bằng lái) được lái xe có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. Đối chiếu với quy định trên thì:

  • Đối với một số loại xe điện có tốc độ tối đa >50km/h thì buộc người điểu khiển xe phải đủ 18 tuổi và có bằng lái xe A1
  • Đối với loại xe điện có tốc độ tối đa <50km/h thì người điều khiển cần đủ 16 tuổi và không cần bằng lái.

Như vậy, theo các điều khoản trong luật đã quy định rõ ràng, cụ thể người sử dụng phương tiện cần tìm hiểu kĩ để tránh các trường hợp đáng tiếc xảy ra.

Xe máy điện có cần mua bảo hiểm TNDS không

Theo Điều 3 Nghị định 03/2021/NĐ-CP, đã quy định rằng “Xe cơ giới” bao gồm: 

  • Các loại xe như ô tô, máy kéo, xe máy thi công, xe máy nông nghiệp, lâm nghiệp.
  • Rơ-moóc, sơ mi rơ-moóc được kéo bởi xe ô tô hoặc máy kéo.
  • Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh, xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe đặc biệt cho người khuyết tật.
Bảo hiểm công nghệ 4 dễ Ezin

Như vậy, xe máy điện cũng bắt buộc mua bảo hiểm TNDS dành cho xe dưới 50cc để tuân theo quy định của pháp luật.